• Bài viết mới

  • Thư viện

  • Chuyên mục

  • Tag

  • Có 918 người theo dõi

  • Bài viết mới

  • Blog – theo dõi

  • Enter your email address to follow this blog and receive notifications of new posts by email.

    Có 918 người theo dõi

Thay đổi luật tái hôn ở Nhật – Ngô Khôn Trí

Ngày 18/2/2016 vừa qua, Bộ tư pháp Nhật cho biết sẽ trình đề án thay đổi thời hạn cấm tái hôn (từ ngày ly hôn tới ngày tái hôn) lên quốc hội vào tháng tới. Thời hạn cấm tái hôn mới sẽ là 100 ngày thay vì 180 ngày như trước đây và nếu lúc ly hôn mà không mang bầu có thể xin tái hôn ngay.

Thời hạn cấm tái hôn trước đây được quy định vào năm 1898 (Minh Trị năm 31) vì muốn xác định rõ ai là cha của đứa bé được sinh ra sau khi ly hôn. Nhờ vào tiến bộ của y học nên thời hạn cấm tái hôn được xem xét lại.
Tháng 12 năm ngoái, Tòa án tối cáo của Nhật đã quy định theo điều 733 hạng 1 là : Nếu tái hôn sau thời gian cấm 100 ngày mà sinh con trong vòng 300 ngày kể từ khi ly hôn thì đứa bé là con của người chồng trước, và nếu sinh con sau 200 ngày kể từ khi tái hôn thì đứa bé là con của người chồng mới.

Còn ở Việt Nam mình thì sao ?
Theo Điều 8 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định :
a) Nam từ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên.
b) Việc kết hôn do nam nữ tự nguyện quyết định.
c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự.
d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của luật này.

Các trường hợp cấm kết hôn được quy định tại khoản 2 Điều 5 luật này như sau:

a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo.
b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn. Cản trở kết hôn.
c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng có vợ.
d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng,…

Qua những thông tin trên, luật pháp của Việt Nam chưa có (?) quy định nào về việc phải ly hôn bao lâu mới được kết hôn. Chính vì thế, sau khi đã làm thủ tục ly hôn chính thức và được công nhận là đang độc thân và đảm bảo các điều kiện nêu ở trên thì có thể tái hôn ngay ?

Được biết ở Canada, thời hạn tái hôn là sau 31 ngày kể từ ngày tòa án cấp giấy chứng nhận ly dị . ở Úc là một tháng và một ngày, ở Texas (Mỹ) là 30 ngày, ở Ấn độ là 90 ngày. ở Anh không có quy định thời hạn cấm tái hôn, có thể tái hôn bất cứ lúc nào sau khi ly hôn,…
Mỗi quốc gia, tùy theo lối sống, văn hóa, đạo đức, lịch sử và trình độ khoa học và dân trí, mà luật hôn nhân có khác nhau. Riêng tại Nhật, luật quy định thời gian cấm không được tái hôn đã được quy định từ thời vua Minh Trị năm thứ 31, cách đây cũng đã hơn 117 năm. Điều này chứng tỏ họ đã xây dựng đất nước sớm hơn Việt Nam mình ít nhất cũng trên cả 100 năm.

Có thể nói một quốc gia tiến bộ là một quốc gia có bộ luật dân sự đầy đủ ?

Montreal. ngày 19/2/2016

Ngô Khôn Trí

Xem thêm:

Ly hôn bao lâu thì được tái hôn?

Trả lời

Điền thông tin vào ô dưới đây hoặc nhấn vào một biểu tượng để đăng nhập:

WordPress.com Logo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản WordPress.com Đăng xuất /  Thay đổi )

Google photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Google Đăng xuất /  Thay đổi )

Twitter picture

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Twitter Đăng xuất /  Thay đổi )

Facebook photo

Bạn đang bình luận bằng tài khoản Facebook Đăng xuất /  Thay đổi )

Connecting to %s

Trang web này sử dụng Akismet để lọc thư rác. Tìm hiểu cách xử lý bình luận của bạn.

WordPress.com News

The latest news on WordPress.com and the WordPress community.

Blog Chuyên Anh

Nurturing Language Talents

Thiền Tịnh Tâm

Tâm tịnh đời vui

%d người thích bài này: